Bán vé số có phải đăng ký kinh doanh hay không?

Nguyễn Sơn - 20/08/2018

Bán vé số là nghề dược nói vui là "cầm bạc tỷ trên tay mà không biết". Thực tế thì rất nhiều người có hoàn cảnh khó khăn phải làm nghề này để mưu sinh. Vậy bán vé số có phải đăng ký kinh doanh hay không?

 

LOB xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

Căn cứ:

  1. Luật Doanh nghiệp năm 2014
  2. Nghị định 39/2007/NĐ-CP
  3. Các văn bản pháp luật khác có liên quan

 

Nội dung tư vấn:

Bán vé số có phải đăng ký kinh doanh hay không? Câu hỏi này nghe có vẻ hơi buồn cười nhưng thực tế thì đây là một vấn đề rất cần tìm hiểu. Bởi thường thì các hoạt động kinh doanh, thương mại đều sẽ phải đăng ký. Tuy nhiên, bán vé số lại là một ngoại lệ, theo điều 3 khoản 1 điểm b nghị định 39/2007/NĐ-CP:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Nghị định này, một số từ ngữ đ­ược hiểu nh­ư sau:

1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

 

Người bán vé số được xem là "cá nhân hoạt động thương mại" theo pháp luật và sẽ không phải đăng ký kinh doanh. Pháp luật quy định như thế này để tạo thuận lợi cho những người có hoàn cảnh khó khăn và những người làm ăn kinh doanh theo quy mô nhỏ.
 

Xử phạt hành vi kinh doanh xổ số bất hợp pháp

Cần lưu ý là các vấn đề trên đây chỉ áp dụng với người bán vé số nhỏ lẻ. Còn với những đại lý vé số thì lại phải đáp ứng những điều kiện riêng mới có thể tiến hành kinh doanh. Nếu không đáp ứng sẽ bị xử phạt theo nghị định 98/2103/NĐ-CP:

Điều 35. Hành vi vi phạm về quản lý, sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số

...

2. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi cho mượn, cho thuê hoặc chuyển nhượng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số.

3. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh xổ số không có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

 

Mức phạt rất lớn, tối đa lên đến 100 triệu đồng. Ngoài ra, doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân vi phạm còn bị truy thu số tiền là lợi nhuận có được từ việc kinh doanh xổ số bất hợp pháp.

 

Quý khách có thể tham khảo danh mục ngành nghề không cần đăng ký kinh doanh ở bài viết sau:

 

Khuyến nghị:

  • LOB là thương hiệu về Pháp lý doanh nghiệp
  • Nội dung tư vấn pháp luật mà LOB cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Tags : bán vé số, Bán vé số có phải đăng ký kinh doanh hay không, ngành nghề phải đăng ký kinh doanh, tư vấn doanh nghiệp, đăng ký doanh nghiệp
avatar
Xin chào
close nav
Tất cả danh mục